Áp dụng tiền sự khi xử lý tội đánh bạc

0
67
Đối với tội đánh bạc quy định tại khoản 1 Điều 321 Bộ luật Hình sự có quy định đối với hành vi đánh bạc dưới 5.000.000 đồng nhưng có tiền sự về hành vi đánh bạc. Khi khởi tố, có được lấy tiền sự trước 00 giờ ngày 01/01/2018 để làm cơ sở khởi tố hay không? Nếu khởi tố có bất lợi cho người phạm tội không? Ví dụ: Nguyễn Văn A có tiền sự về hành vi đánh bạc, bị Công an huyện B xử phạt số tiền 1.500.000 đồng vào ngày 01/7/2017, đến ngày 01/5/2018 Nguyễn Văn A tiếp tục đánh bạc, với số tiền 3.0000.000 đồng. Như vậy, có khởi tố Nguyễn văn A về tội đánh bạc, quy định tại khoản 1 Điều 321 BLHS không?

Câu trả lời của Luật sư hình sự Đỗ Gia Việt

Khoản 1 Điều 321 BLHS năm 2015 quy định như sau:
“Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng, đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm”.
Khoản 1 Điều 7 Luật Xử lý vi phạm hành chính năm 2012 quy định thời hạn được coi là chưa bị xử lý vi phạm hành chính như sau:
“Cá nhân, tổ chức bị xử phạt vi phạm hành chính, nếu trong thời hạn 06 tháng, kể từ ngày chấp hành xong quyết định xử phạt cảnh cáo hoặc 01 năm, kể từ ngày chấp hành xong quyết định xử phạt hành chính khác hoặc từ ngày hết thời hiệu thi hành quyết định xử phạt vi phạm hành chính mà không tái phạm thì được coi là chưa bị xử phạt vi phạm hành chính”.
Trong ví dụ, Nguyễn Văn A bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi đánh bạc 1.500.000 đồng vào ngày 01/7/2017, đến ngày 01/5/2018 Nguyễn Văn A tiếp tục đánh bạc, với số tiền 3.0000.000 đồng. Như vậy, chưa đủ 1 năm sau khi bị xử phạt hành chính bằng tiền thì Nguyễn Văn A lại tiếp tục thực hiện hành vi đánh bạc. Do đó, trong trường hợp này, Nguyễn Văn A bị khởi tố về tội đánh bạc quy định tại khoản 1 Điều 321 BLHS.

Xem thêm:   Vướng mắc trong thời gian chờ kết luận giám định chất ma túy

Ban Biên tập – Văn phòng luật sư Đỗ Gia Việt

========================================================

ĐOÀN LUẬT SƯ HÀ NỘI

CÔNG TY LUẬT TNHH ĐỖ GIA VIỆT

Giám đốc - Luật sư:  Đỗ Ngọc Anh Công ty luật chuyên:
Hình sự - Thu hồi nợ - Doanh nghiệp – Đất Đai – Trọng tài thương mại – Hôn nhân và Gia đình.
Văn phòng luật sư quận Cầu Giấy:  Phòng 6 tầng 14 tòa nhà VIMECO đường Phạm Hùng, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, thành phố Hà Nội.
Văn phòng luật sư quận Long Biên: Số 24 ngõ 29 Phố Trạm, Phường Long Biên, Quận Long Biên, Hà Nội
Văn phòng luật sư Hải Phòng: Số 102, Lô 14 đường Lê Hồng Phong, Phường Đằng Lâm, Quận Hải An, Hải Phòng.
Điện thoại: 0944 450 105
Email: [email protected]
Hệ thống Website:
www.luatsungocanh.vn
#luatsubaochua #luatsutranhtung #luatsuhinhsu #luatsudatdai #thuhoino