Dừng đỗ xe trên cầu hóng gió có bị phạt không?

0
202

Nhiều người tham gia giao thông vẫn thường hay đứng trên cầu hóng gió và băn khoăn không biết hành vi này có bị phạt không?

Theo điểm c khoản 4 Điều 18 Luật Giao thông đường bộ thì người điều khiển phương tiện không được dừng xe, đỗ xe trên cầu, gầm cầu vượt. Do vậy, cả hành vi dừng xe và đỗ xe trên cầu đều là những hành vi vi phạm quy định về giao thông đường bộ bất kể bạn dừng đỗ xe để hóng gió hay làm một hành động nào khác.

Đối với người điều khiển ô tô và các loại xe tương tự ô tô dừng, đỗ xe trên cầu sẽ bị xử phạt hành chính với mức phạt từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng và bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng theo quy định tại điểm d khoản 4 Điều 5 Nghị định 100/2019/NĐ-CP được sửa đổi, bổ sung bởi Nghị định 123/2021/NĐ-CP.

Đối với người điều khiển xe gắn máy, xe mô tô mà dừng xe, đỗ xe trên cầu sẽ bị xử phạt từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng theo điểm d Khoản 3 Điều 6 Nghị định số 100/2019/NĐ-CP.

Phân biệt rõ hành vi dừng xe, đỗ xe?

Theo Luật Giao thông đường bộ 2008, dừng xe là trạng thái đứng yên tạm thời của phương tiện giao thông trong một khoảng thời gian cần thiết đủ để cho người lên, xuống phương tiện, xếp dỡ hàng hóa hoặc thực hiện công việc khác.

Đỗ xe là trạng thái đứng yên của phương tiện giao thông không giới hạn thời gian.

Như vậy, dừng xe và đỗ xe là hai hành vi khác nhau. Tuy nhiên, hai hành vi này có mức phạt ngang nhau nên thường không được phân biệt rạch ròi với nhau.

Ngoài việc cấm dừng xe, đỗ xe trên cầu, Luật Giao thông đường bộ còn cấm người điều khiển phương tiện dừng đỗ xe ở các vị trí sau:

– Bên trái đường một chiều;

– Trên các đoạn đường cong và gần đầu dốc tầm nhìn bị che khuất;

– Song song với một xe khác đang dừng, đỗ;

– Trên phần đường dành cho người đi bộ qua đường;

– Nơi đường giao nhau và trong phạm vi 5 mét tính từ mép đường giao nhau;

– Nơi dừng của xe buýt;

– Trước cổng và trong phạm vi 5 mét hai bên cổng trụ sở cơ quan, tổ chức;

– Tại nơi phần đường có bề rộng chỉ đủ cho một làn xe;

– Trong phạm vi an toàn của đường sắt;

– Che khuất biển báo hiệu đường bộ.

BẢO HƯNG
========================================================

ĐOÀN LUẬT SƯ HÀ NỘI

CÔNG TY LUẬT TNHH ĐỖ GIA VIỆT

Giám đốc - Luật sư:  Đỗ Ngọc Anh Công ty luật chuyên:
Hình sự - Thu hồi nợ - Doanh nghiệp – Đất Đai – Trọng tài thương mại – Hôn nhân và Gia đình.
Văn phòng luật sư quận Cầu Giấy:  Phòng 6 tầng 14 tòa nhà VIMECO đường Phạm Hùng, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, thành phố Hà Nội.
Văn phòng luật sư quận Long Biên: Số 24 ngõ 29 Phố Trạm, Phường Long Biên, Quận Long Biên, Hà Nội
Văn phòng luật sư Hải Phòng: Số 102, Lô 14 đường Lê Hồng Phong, Phường Đằng Lâm, Quận Hải An, Hải Phòng.
Điện thoại: 0944 450 105
Email: luatsudongocanh@gmail.com
Hệ thống Website:
www.luatsungocanh.vn
#luatsubaochua #luatsutranhtung #luatsuhinhsu #luatsudatdai #thuhoino
Bài trướcMua lại xe có phải nộp phạt nguội thay chủ cũ?
Bài tiếp theoThủ tục làm giấy phép đầu tư cho công ty nước ngoài vào Việt Nam 2023