Bị hại trong vụ án hình sự có quyền yêu cầu giám định thương tật lại khi có nghi ngờ kết luận giám định lần đầu không?

0
46

Có, bị hại trong vụ án hình sự có quyền yêu cầu giám định thương tật lại khi có nghi ngờ kết luận giám định lần đầu không chính xác.

Theo quy định tại Điều 211 Bộ luật Tố tụng hình sự 2015, việc giám định lại được thực hiện khi có nghi ngờ kết luận giám định lần đầu không chính xác. Việc giám định lại phải do người giám định khác thực hiện.

Bị hại có thể yêu cầu giám định lại trong các trường hợp sau:

  • Kết luận giám định lần đầu không rõ ràng, mâu thuẫn với các tài liệu chứng cứ khác trong vụ án.
  • Bị hại có căn cứ cho rằng kết luận giám định lần đầu không chính xác do lỗi của cơ quan giám định hoặc do có hành vi gian dối trong quá trình giám định.
  • Bị hại có ý kiến khác với kết luận giám định lần đầu và có thể đưa ra các tài liệu, chứng cứ chứng minh cho ý kiến của mình.

Quy trình yêu cầu giám định lại:

  • Bị hại nộp đơn đề nghị giám định lại cho cơ quan điều tra, Viện kiểm sát hoặc Tòa án đang thụ lý vụ án.
  • Trong đơn đề nghị, bị hại cần nêu rõ lý do nghi ngờ kết luận giám định lần đầu không chính xác và các tài liệu, chứng cứ chứng minh cho lý do của mình.
  • Cơ quan điều tra, Viện kiểm sát hoặc Tòa án sẽ xem xét đơn đề nghị của bị hại và quyết định có cho phép giám định lại hay không.

Lưu ý:

  • Bị hại chỉ có quyền yêu cầu giám định lại một lần duy nhất.
  • Chi phí giám định lại do bị hại chi trả.
  • Việc giám định lại phải được thực hiện trong thời gian quy định của pháp luật.

Ngoài ra, bị hại cũng có thể tham khảo ý kiến của luật sư để được tư vấn và hỗ trợ trong việc yêu cầu giám định thương tật lại.

Hy vọng những thông tin trên sẽ giúp ích cho bạn!

========================================================

ĐOÀN LUẬT SƯ HÀ NỘI

CÔNG TY LUẬT TNHH ĐỖ GIA VIỆT

Giám đốc - Luật sư:  Đỗ Ngọc Anh Công ty luật chuyên:
Hình sự - Thu hồi nợ - Doanh nghiệp – Đất Đai – Trọng tài thương mại – Hôn nhân và Gia đình.
Văn phòng luật sư quận Cầu Giấy:  Phòng 6 tầng 14 tòa nhà VIMECO đường Phạm Hùng, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, thành phố Hà Nội.
Văn phòng luật sư quận Long Biên: Số 24 ngõ 29 Phố Trạm, Phường Long Biên, Quận Long Biên, Hà Nội
Văn phòng luật sư Hải Phòng: Số 102, Lô 14 đường Lê Hồng Phong, Phường Đằng Lâm, Quận Hải An, Hải Phòng.
Điện thoại: 0944 450 105
Email: luatsudongocanh@gmail.com
Hệ thống Website:
www.luatsungocanh.vn
#luatsubaochua #luatsutranhtung #luatsuhinhsu #luatsudatdai #thuhoino
Bài trướcVì sao học sinh sinh viên không đội mũ bảo hiểm khi tham gia giao thông?
Bài tiếp theoThời gian gia hạn điều tra vụ án hình sự tối đa là bao lâu?