Trích lục sơ đồ đất và thẩm quyền cấp trích lục sơ đồ đất

0
171
Ngân hàng nhận thế chấp tài sản bảo đảm là quyền sử dụng đất (QSDĐ), có một số trường hợp hoặc là không có sơ đồ trên Giấy chứng nhận QSDĐ hoặc là do khách hàng chuyển nhượng, tách thửa nhiều lần nên cần phải trích lục lại sơ đồ và diện tích thực tế hiện tại. Khi hướng dẫn khách hàng liên hệ với Văn phòng đăng ký đất đai ( VP ĐKĐĐ) huyện để đi trích lục lại sơ đồ đất thì có một số văn phòng đăng ký đất đai huyện không trích lục và hướng dẫn khách hàng về UBND xã thực hiện trích lục sơ đồ. Vậy trường hợp trích lục sơ đồ đất của UBND xã/phường cấp có giá trị pháp lý để thực hiện việc thế chấp, đăng ký giao dịch bảo đảm hay không và thẩm quyền cấp trích lục sơ đồ đất là của cấp nào? (Vì một số trường hợp khi nhận được trích lục sơ đồ đất của UBND xã cấp, chúng tôi liên hệ lại với VP ĐKĐĐ huyện trích lục lại thì trích lục của UBND xã cấp có sơ đồ khác và diện tích giảm hơn so với trích lục của VP ĐKĐĐ huyện. Tuy nhiên chỉ có một số ít trường hợp chúng tôi có thể yêu cầu phía  VP ĐKĐĐ huyện trích lục được, còn đa số các VP ĐKĐĐ huyện đều hướng dẫn khách hàng về UBND xã trích lục).
Theo quy định tại Điều 19 Thông tư liên tịch số 09/2016/TTLT-BTP-BTNMT ngày 23/6/2016 của Bộ Tư pháp và Bộ Tài nguyên và Môi trường hướng dẫn việc đăng ký thế chấp quyền sử dụng đất, tài sản gắn liền với đất thì hồ sơ đăng ký thế chấp quyền sử dụng đất, đăng ký thế chấp quyền sử dụng đất đồng thời với tài sản gắn liền với đất bao gồm:
1. Đơn yêu cầu đăng ký thế chấp theo Mẫu số 01/ĐKTC;
2. Hợp đồng thế chấp hoặc hợp đồng thế chấp có công chứng, chứng thực trong trường hợp pháp luật có quy định;
3. Giấy chứng nhận;
4. Giấy tờ chứng minh trong các trường hợp sau:
a) Văn bản uỷ quyền trong trường hợp người yêu cầu đăng ký thế chấp là người được ủy quyền;
b) Một trong các loại giấy tờ chứng minh thuộc đối tượng không phải nộp lệ phí đăng ký thế chấp quyền sử dụng đất, tài sản gắn liền với đất theo quy định tại khoản 1 Điều 13 của Thông tư này, nếu có yêu cầu miễn lệ phí đăng ký thế chấp”.
Như vậy, đối với trường hợp bạn hỏi, thì hồ sơ đăng ký thế chấp không có trích lục bản đồ địa chính.
Đối với câu hỏi “thẩm quyền cấp trích lục sơ đồ đất là của cấp nào?”, do nội dung trên không thuộc lĩnh vực quản lý nhà nước của Cục Đăng ký nên đề nghị bạn liên hệ với cơ quan có chức năng quản lý nhà nước về lĩnh vực này (cụ thể là Cục Đăng ký đất đai thuộc Tổng cục Quản lý đất đai của Bộ Tài nguyên và Môi trường) để được giải đáp.
Xem thêm:   Thủ tục và lệ phí chuyển nhượng quyền sử dụng đất
========================================================

ĐOÀN LUẬT SƯ HÀ NỘI

CÔNG TY LUẬT TNHH ĐỖ GIA VIỆT

Giám đốc - Luật sư:  Đỗ Ngọc Anh Công ty luật chuyên:
Hình sự - Thu hồi nợ - Doanh nghiệp – Đất Đai – Trọng tài thương mại – Hôn nhân và Gia đình.
Văn phòng luật sư quận Cầu Giấy:  Phòng 6 tầng 14 tòa nhà VIMECO đường Phạm Hùng, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, thành phố Hà Nội.
Văn phòng luật sư quận Long Biên: Số 24 ngõ 29 Phố Trạm, Phường Long Biên, Quận Long Biên, Hà Nội
Văn phòng luật sư Hải Phòng: Số 102, Lô 14 đường Lê Hồng Phong, Phường Đằng Lâm, Quận Hải An, Hải Phòng.
Điện thoại: 0944 450 105
Email: [email protected]
Hệ thống Website:
www.luatsungocanh.vn
#luatsubaochua #luatsutranhtung #luatsuhinhsu #luatsudatdai #thuhoino